Lĩnh vực Lĩnh vực

Chuyên mục hỏi đáp Chuyên mục hỏi đáp

Nội dung hỏi

Câu hỏi: Tôi đang làm quản lý tại Nhà máy sản xuất của Nhật nhiều năm, thấy nhu cầu tuyển dụng việc làm tại các nhà máy rất nhiều nhưng việc tìm được người rất khó khăn do lao động phổ thông ít đọc báo giấy cũng như ít tìm việc trên Internet. Vì thế tôi muốn làm một bản in theo từng tháng, trong đó giới thiệu các công việc làm về sản xuất , dịch vụ , địa chỉ thuê phòng trọ cho các lao động phổ thông và phát miễn phí tại các quán cà phê, quán ăn... Với nội dung bản in như vậy, tôi có phải cần pháp nhân và pháp nhân đó có cần giấy phép đặc biệt gì không.Nếu cần thiết thì có thể hướng dẫn cho tôi biết được không? Cám ơn nhiều. Trân trọng.
Người gửi: Ông Ích Nguyên Email: ongnguyen@vietnamtokai.com
Địa chỉ: 45B2.2 Trương Minh Giảng, Phường Hòa Hải, Q.Ngũ Hành Sơn Số điện thoại:
Lĩnh vực: Báo chí xuất bản Ngày gửi: 26/06/2018
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Phan Thành Nhân
Ngày trả lời: 27/06/2018
Trả lời: 1. Cá nhân ông Nguyên không thuộc đối tượng được thành lập cơ quan báo chí quy định tại Điều 14 Luật Báo chí, do vậy, ông Nguyên được phép thực hiện Tạp chí in chuyên giới thiệu việc làm. 2. Đối với nội dung và hình thức của sản phẩm in mà ông Nguyên đề cập đến trong câu hỏi (là bản in theo từng tháng, trong đó giới thiệu các công việc làm về sản xuất , dịch vụ , địa chỉ thuê phòng trọ cho các lao động phổ thông và phát miễn phí tại các quán cà phê, quán ăn), có thể nhận thấy sản phẩm in đó thuộc loại tờ rơi, tờ gấp chuyên về quảng cáo. Việc quản lý tờ rơi, tờ gấp chuyên quảng cáo không thuộc phạm vi quản lý của Sở Thông tin và Truyền thông. Tuy nhiên, căn cứ theo Luật Quảng cáo, Sở Thông tin và Truyền thông có thể tư vấn như sau: - Việc xuất bản và phát hành tờ rơi, tờ gấp chuyên quảng cáo không cần phải có pháp nhân và cũng không thuộc diện phải xin phép hoặc thông báo cho cơ quan quản lý nhà nước. - Tuy nhiên, có 02 vấn đề cần lưu ý khi xuất bản và phát hành tờ rơi, tờ gấp quảng cáo: + Không được quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị, trật tự an toàn giao thông, an toàn xã hội. (Quy định tại Khoản 4 Điều 8 Luật Quảng cáo). Cụ thể: không được phát tờ rơi ở các ngã tư đường phố, nơi công cộng; chỉ được phát tờ rơi trong khuôn viên cơ quan đơn vị mình hoặc các hàng quán,..; đảm bảo không làm ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị, trật tự an toàn giao thông, an toàn xã hội + Quảng cáo trên tờ rời, tờ gấp phải ghi rõ số lượng in, nơi in và tên, địa chỉ của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo hoặc người quảng cáo,. (Quy định tại Khoản 5 Điều 25 Luật Quảng cáo). 3. Để được tư vấn những thông tin chi tiết hơn về vấn đề xuất bản các ấn phẩm liên quan đến quảng cáo, kính đề nghị quý công dân liên hệ với Trung tâm Quản lý Quảng cáo, số 145, Trần Phú. Điện thoại: 3 812 842 hoặc 3872 598. Trân trọng!
Lượt xem: 88

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Giấy phép xuất bản bản tin của Trường Cao đẳng nghề Đà Nắng ( Giấy phép số 278/ cấp ngày 29-7-2013( thời hạn 5 năm) đã hết hạn. Nhà trường muốn đăng ký lại giấy phép thì cần làm những thủ tục
  2. Tôi muốn xin cấp đổi lại giấy phép xuất bản Bản tin Đảng bộ quận Cẩm Lệ, tôi vào trang của Sở, vào mục thông tin xuất bản in, phát hành, nhưng rồi các bước tiếp theo như thế nào tôi không rõ vào mục nào nữa. Xin hướng dẫn giúp, chân thành cảm ơn (CV đã gửi theo đường bưu
  3. Công ty chúng tôi đang xây dựng lên một trang website - lấy tên là sàn giao dịch thương mại điện tử bất động sản Đà Nẵng - website: https://datxanhdanang.com.vn - để cho cộng đồng mua bán bất động sản Đà Nẵng tiện việc đăng tin rao bán nhà đất. Trên tinh thần tự nguyện, tự chịu trách nhiệm về tin đăng của mình. Tôi có đăng ký bên bộ công thương nhưng thủ tục vẫn chưa xong? Xin hỏi, trong trường...
  4. Em chào anh/chị ạ! Em đến từ một tập đoàn tư nhân hoạt động trong lĩnh vực du lịch nghỉ dưỡng. Hiện tại bên công ty em đang có kế hoạch thực hiện một ấn phẩm (tạp chí nội bộ). Tạp chỉ để phát miễn phí cho khách và lưu hành nội bộ tại các đơn vị của tập đoàn. Nội dung tạp chí chủ yếu nói về du lịch Đà Nẵng và các đơn vị thành viên. Vậy anh/chị cho em hỏi là bên em muốn được cấp phép hoạt động thì...

Bản quyền thuộc Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Đà Nẵng

Giấy phép: Số 290/GP-BC do Cục Báo chí, Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 02/7/2008

Trưởng Ban biên tập: Nguyễn Đăng Trường, Phó giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông.

Trụ sở: Tầng 24, tòa nhà Trung tâm Hành chính, số 24 Trần Phú, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 84.0511.3840123 Fax 84.0511.3840124 Email: stttt@danang.gov.vn