Lĩnh vực Lĩnh vực

Chuyên mục hỏi đáp Chuyên mục hỏi đáp

Nội dung hỏi

Câu hỏi: Hỏi về tính Tổng mức đầu tư dựa trên Giá trị phần mềm và Chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm nội bộ - Theo khoản 3, điều 46 Nghị định 102/2009/NDCP và hướng dẫn tại Công văn 3228/BTTTT-VCL (24/10/2011) Vv Hướng dẫn kiểm thử phần mềm nội bộ, tại mục II, phần 2 thì "Chi phí kiểm thử phần mềm nội bộ được tính vào chi phí phát triển, nâng cấp, chỉnh sửa phần mềm nội bộ". - Tuy nhiên, theo hướng dẫn tại Công văn 2589/BTTTT-ƯDCNTT (24/08/2011) Vv Hướng dẫn xác định chi phí phát triển, nâng cấp phần mềm nội bộ thì các chi phí được tính trong công văn này chưa bao gồm chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm (chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm được tính theo hướng dẫn tại công văn 3228/BTTTT-VCL và công văn 3787/BTTTT-THH). Vậy khi lập dự án đầu tư xây dựng phần mềm nội bộ sử dụng ngân sách nhà nước, sau khi đã tính ra Chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm (gọi là Gkt) theo hướng dẫn tại công văn 3787/BTTTT-TTH (ngày 26/12/2014) thì chi phí này sẽ được đưa vào đâu trong tổng mức đầu tư? Có phải chi phí này (Gkt) sẽ được cộng thêm vào với Giá trị phần mềm (gọi là Gpm, được tính theo hướng dẫn tại Công văn 2589/BTTTT-ƯDCNTT) để đưa vào tính tổng mức đầu tư hay không? Có văn bản nào hướng dẫn chi tiết, cụ thể về cách đưa chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm vào tổng mức đầu tư không?
Người gửi: Nguyễn Văn Nam Email: namnv@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Công nghệ thông tin Ngày gửi: 14/11/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Phan Thành Nhân
Ngày trả lời: 15/11/2017
Trả lời: 1. Theo quy định tại Điều 46 Nghị định số 102/2009/NĐ-CP ngày 06/11/2009 của Chính phủ về quản lý đầu tư ứng dụng công nghệ thông tin sử dụng nguồn vốn ngân sách nhà nước thì: - Công tác kiểm thử chất lượng phần mềm nội bộ do chủ đầu tư tự thực hiện (nếu đủ điều kiện năng lực) hoặc thuê các cá nhân, tổ chức có đủ năng lực; - Chi phí kiểm thử chất lượng thuộc chi phí thiết bị đặc biệt là phần mềm nội bộ trong tổng mức đầu tư/tổng dự toán và chủ đầu tư có trách nhiệm chi trả chi phí này cho cá nhân, đơn vị kiểm thử. - Chủ đầu tư căn cứ trên yêu cầu, quy mô phần mềm cần kiểm thử và các nội dung công việc thực tế của quá trình kiểm thử để xác định chi phí kiểm thử. 2. Ngày 26/12/2014, Bộ Thông tin và Truyền thông đã ban hành công văn số 3787/BTTTT-THH về việc hướng dẫn phương pháp xác định chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm. Do đó, các cơ quan, tổ chức, cá nhân có thể tham khảo sử dụng vào việc xác định chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm phục vụ công tác ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động của cơ quan nhà nước. 3. Chi phí phát triển, nâng cấp phần mềm nội bộ xác định theo công văn số 2589/BTTTT-ƯDCNTT chưa bao gồm chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm nội bộ nói trên. BBT
Lượt xem: 321

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Vài ngày qua tôi không thể đăng nhập được vào trang web của cơ quan (Trường Cao đẳng Văn hóa Nghệ thuật Đà Nẵng - Website: vhntdng.vn) để đăng tải thông tin. Xin được trợ giúp. Cảm
  2. Kính gửi quý cơ quan. Tôi đang lập một ứng dụng web (chưa đưa vào hoạt động) cho phép người dùng tập gõ bàn phím cho nhanh, tương tự như trang web: http://10fastfingers.com/typing-test/english Tôi muốn hỏi là trang web dạng này thì thuộc loại trang thông tin điện tử gì và có cần phải được cấp phép để hoạt động không ạ? Tôi đã tìm hiều về việc phân loại các trang thông tin điện tử thì thấy có thể...
  3. Công ty tôi hiện đang kinh doanh trong lĩnh vực công nghệ thông tin. Hiện tai, Công ty tôi có nhu cầu mở rộng đề kinh doanh các ngành nghề liên quan đến đường truyền. Vậy xin hỏi sở thông tin và truyền thông, công ty có cần đăng kí ngành nghề với sở hoặc bộ bưu chính viễn thông không. Nếu có thì thủ tục như thế nào. Xin cảm
  4. Xin Sở Thông Tin và truyền thông giải đáp thắc mắc về quy trình đăng kí và làm thủ tục thanh toán online trên Website. Chúng tôi là công ty chuyên thiết kế website, hiện tại chúng tôi có các khách hàng cần làm website về ngành DU LỊCH, và yêu cầu các trang web này có chức năng cho khách hàng Đặt TOUR trực tuyến và thanh toán bằng THẺ VISA/ MASTER CARD. Vậy rất mong Sở TTTT hướng dẫn quy trình làm...

Bản quyền thuộc Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Đà Nẵng

Giấy phép: Số 290/GP-BC do Cục Báo chí, Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 02/7/2008

Trưởng Ban biên tập: Nguyễn Đăng Trường, Phó giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông.

Trụ sở: Tầng 24, tòa nhà Trung tâm Hành chính, số 24 Trần Phú, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 84.0511.3840123 Fax 84.0511.3840124 Email: stttt@danang.gov.vn