Lĩnh vực Lĩnh vực

Chuyên mục hỏi đáp Chuyên mục hỏi đáp

Nội dung hỏi

Câu hỏi: Kính gửi quý cơ quan. Tôi đang lập một ứng dụng web (chưa đưa vào hoạt động) cho phép người dùng tập gõ bàn phím cho nhanh, tương tự như trang web: http://10fastfingers.com/typing-test/english Tôi muốn hỏi là trang web dạng này thì thuộc loại trang thông tin điện tử gì và có cần phải được cấp phép để hoạt động không ạ? Tôi đã tìm hiều về việc phân loại các trang thông tin điện tử thì thấy có thể thuộc loại trang thông tin điện tử ứng dụng chuyên ngành nhưng không chắc lắm. Và nếu trang web dạng này thuộc loại thông tin ứng dụng chuyên ngành thì cá nhân có được phép đăng ký không hay phải là tổ chức, doanh nghiệp? Trân trọng cảm ơn quý cơ quan
Người gửi: Nguyễn Thi Lâm Email: thilam028@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Công nghệ thông tin Ngày gửi: 17/09/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Phan Thành Nhân
Ngày trả lời: 22/09/2017
Trả lời: 1. Bản chất của ứng dụng website hướng dẫn người dùng tập gõ bàn phím là ứng dụng chuyên ngành (lĩnh vực công nghệ thông tin) nhưng do cá nhân thiết lập nên đây là trang thông tin điện tử cá nhân vì theo quy định tại Khoản 5 Điều 20 Nghị định 72/2013/NĐ-CP của Chính phủ về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng thì "Trang thông tin điện tử ứng dụng chuyên ngành là trang TTĐT của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp cung cấp dịch vụ ứng dụng trong lĩnh vực viễn thông, công nghệ thông tin, phát thanh, truyền hình, thương mại, tài chính, ngân hàng, văn hóa, y tế, giáo dục và các lĩnh vực chuyên ngành khác và không cung cấp thông tin tổng hợp". Vì vậy, chỉ có cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mới được thiết lập trang thông tin điện tử chuyên ngành. 2. Điểm b Khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2014/TT-BTTTT ngày 19/8/2014 quy định Trang thông tin điện tử cá nhân thuộc danh mục các trang thông tin điện tử không phải cấp phép. Theo đó, "cá nhân có quyền chia sẻ những thông tin không vi phạm các quy định tại Điều 5 Nghị định 72/2013/NĐ-CP trên trang thông tin điện tử cá nhân và chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung các thông tin được đăng tải, chia sẻ; không đại diện cho tổ chức, cá nhân khác và không cung cấp thông tin tổng hợp". Trong trường hợp, trang thông tin của anh chị có sử dụng lại tin bài từ báo chí và các cơ quan khác thì vẫn phải thực hiện cấp phép như bình thường. P. TTBCXB
Lượt xem: 740

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Công ty chúng tôi là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, hiện tại công ty chúng tôi dự kiến sẽ phân phối bán buôn và bán lẻ phần mềm (software), phần cứng (hardware) tại Đà Nẵng - Việt Nam. Cho chúng tôi hỏi việc doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có được phép phân phối bán buôn, bán lẻ phần mềm và phần cứng hay không. Trân
  2. Tôi đọc trên báo Doanh nghiệp Việt Nam thấy thông tin ngày 05/11/2021 Sở thông tin truyền thông TP Đà Nẵng ban hành công văn 3266/STTTT-CNTT về việc triển khai kiểm soát, quét mã QR khai báo y tế tại các cơ sở trên địa bàn. Tuy nhiên tôi không biết tìm công văn đó ở đâu, ngay cả khi tôi vào website https://tttt.danang.gov.vn của Sở thông tin truyền thông Đà Nẵng cũng không tìm thấy. Vậy xin quý cơ...
  3. Công ty tôi có mua quyền truy cập của trang web của nhà thầu nước ngoài và bán lại quyền truy cập này có thời hạn (sau đó có thể gia hạn, hoặc ngừng) cho các khách hàng trong nước thì đây có được coi là dịch vụ phần mềm không và dựa trên những căn cứ nào để xác định xác dịch vụ phần mềm. Trân trọng! Trân trọng cảm
  4. Hướng dẫn xác định hoạt động đáp ứng quy trình sản xuất phần mềm Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực liên quan tới phần mềm hệ thống và phần mềm ứng dụng, cụ thể: Công ty thực hiện dịch vụ triển khai phần mềm mà phần mềm đó đã được khách hàng trả phí bản quyền cho Hãng cung cấp (là một bên thứ ba). Để phần mềm bản quyền ứng dụng được phù hợp với từng đối tượng khách hàng, tại mỗi công đoạn trong...
  5. Xin chào quý anh chị! Cho tôi hởi, năm 2018 tôi có học chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin nhưng vì chuyển phòng làm việc nên đã bị thất lạc. Vậy bản thân xin được cấp lại chứng chỉ có được không ạ. Xin cảm

Bản quyền thuộc Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Đà Nẵng

Giấy phép: Số 37/GP-TTĐT do Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử cấp ngày 17/01/2017

Trưởng Ban biên tập: Nguyễn Thu Phương, Phó giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông.

Trụ sở: Tầng 24, tòa nhà Trung tâm Hành chính, số 24 Trần Phú, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 84.0236.3840123 Fax 84.0236.3840124 Email: stttt@danang.gov.vn