Lĩnh vực Lĩnh vực

Chuyên mục hỏi đáp Chuyên mục hỏi đáp

Nội dung hỏi

Câu hỏi: Em tên là Trần Thanh Vân, hiện tại em đang nghiên cứu một số vấn đề pháp luật về xuất bản. Kính mong nhận được sự giúp đỡ, giải đáp từ Quý cơ quan có chuyên môn trong lĩnh vực xuất bản. Em muốn hỏi về một số vấn đề như sau: 1. Trong trường hợp, một Nhà xuất bản Việt Nam muốn bán xuất bản phẩm tại nước ngoài không bằng hình thức xuất khẩu xuất bản phẩm theo quy định tại Điều 43 Luật xuất bản năm 2012, xuất bản phẩm sau khi được cấp Quyết định xuất bản thì có được phép chuyển đến in ấn tại cơ sở/nhà in/công ty in nước ngoài và đang hoạt động tại nước sở tại nhằm giảm chi phí, thời gian vận chuyển xuất bản phẩm, hạn chế rủi ro, thiệt hại của xuất bản phẩm trong quá trình vận chuyển? 2. Pháp luật Việt Nam có quy định về vấn đề này không? Cơ sở pháp lý, nếu có. Em chân thành cảm ơn
Người gửi: Trần Thanh Vân, Email: vantt1989@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Báo chí xuất bản Ngày gửi: 16/10/2019
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Phan Thành Nhân
Ngày trả lời: 18/10/2019
Trả lời: Điều 2 Luật Xuất bản đã quy định đối tượng áp dụng gồm: “cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước, tổ chức nước ngoài hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam, cá nhân nước ngoài cư trú tại Việt Nam có liên quan đến hoạt động xuất bản”. Theo đó, Luật Xuất bản chỉ áp dụng đối với cơ sở in xuất bản phẩm trên lãnh thổ Việt Nam. Mặt khác, Điều 43 của Luật Xuất bản quy định về xuất khẩu xuất bản phẩm, trong khi theo nội dung câu hỏi thì việc ra quyết định xuất bản để đặt in (tác phẩm, tài liệu đang ở dạng bản thảo, chưa hình thành xuất bản phẩm) nên không áp dụng theo Điều 43 của Luật Xuất bản. Với các quy định trên, việc giám đốc nhà xuất bản của Việt Nam ban hành Quyết định xuất bản để đặt in tác phẩm, tài liệu ở cơ sở in tại nước ngoài không thuộc trường hợp quy định tại Luật Xuất bản.
Lượt xem: 403

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Giấy phép xuất bản bản tin của Trường Cao đẳng nghề Đà Nắng ( Giấy phép số 278/ cấp ngày 29-7-2013( thời hạn 5 năm) đã hết hạn. Nhà trường muốn đăng ký lại giấy phép thì cần làm những thủ tục
  2. Tôi muốn xin cấp đổi lại giấy phép xuất bản Bản tin Đảng bộ quận Cẩm Lệ, tôi vào trang của Sở, vào mục thông tin xuất bản in, phát hành, nhưng rồi các bước tiếp theo như thế nào tôi không rõ vào mục nào nữa. Xin hướng dẫn giúp, chân thành cảm ơn (CV đã gửi theo đường bưu
  3. Tôi đang làm quản lý tại Nhà máy sản xuất của Nhật nhiều năm, thấy nhu cầu tuyển dụng việc làm tại các nhà máy rất nhiều nhưng việc tìm được người rất khó khăn do lao động phổ thông ít đọc báo giấy cũng như ít tìm việc trên Internet. Vì thế tôi muốn làm một bản in theo từng tháng, trong đó giới thiệu các công việc làm về sản xuất , dịch vụ , địa chỉ thuê phòng trọ cho các lao động phổ thông và...
  4. Công ty chúng tôi đang xây dựng lên một trang website - lấy tên là sàn giao dịch thương mại điện tử bất động sản Đà Nẵng - website: https://datxanhdanang.com.vn - để cho cộng đồng mua bán bất động sản Đà Nẵng tiện việc đăng tin rao bán nhà đất. Trên tinh thần tự nguyện, tự chịu trách nhiệm về tin đăng của mình. Tôi có đăng ký bên bộ công thương nhưng thủ tục vẫn chưa xong? Xin hỏi, trong trường...

Bản quyền thuộc Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Đà Nẵng

Giấy phép: Số 37/GP-TTĐT do Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử cấp ngày 17/01/2017

Trưởng Ban biên tập: Nguyễn Thu Phương, Phó giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông.

Trụ sở: Tầng 24, tòa nhà Trung tâm Hành chính, số 24 Trần Phú, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 84.0236.3840123 Fax 84.0236.3840124 Email: stttt@danang.gov.vn