Lĩnh vực Lĩnh vực

Chuyên mục hỏi đáp Chuyên mục hỏi đáp

Nội dung hỏi

Câu hỏi: Xin vui lòng cho mình hỏi, nếu cá nhận hoặc tổ chức cố tình xuyên tạc, đặt nội dung ko đúng nhằm bôi nhọ, hạ tháp danh dự của người khác trên mạng xã hội. Và các fanpage cố tình ko xác minh sự thật mà post nhầm câu like, tăng lượt view thì tôi có thể kiện ko ? vui lòng cho tôi biết quy trình và cơ quan có thẩm quyền nào có thể xử lí việc này. Tôi xin cảm ơn !
Người gửi: Huỳnh trịnh thị bảo như Email: nhu@simble.io
Địa chỉ: K395/24 Hoàng Diệu Số điện thoại:
Lĩnh vực: Công nghệ thông tin Ngày gửi: 13/06/2019
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Phan Thành Nhân
Ngày trả lời: 20/06/2019
Trả lời: Sở TT&TT xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: “Khi xác định có hành vi bôi nhọ, xuyên tạc, xúc phạm danh dự, nhân phẩm cá nhân, người bị xúc phạm cần thu thập chứng cứ, lưu giữ hình ảnh, tài liệu, nhờ người làm chứng về việc mình bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm, thậm chí có thể đề nghị thừa phát lại lập vi bằng về việc mình bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm và trình báo cho các cơ quan có thẩm quyền để xem xét, xử lý. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 16 Luật An ninh mạng (có hiệu lực từ ngày 01/01/2019) thì các hành vi “Xúc phạm nghiêm trọng danh dự, uy tín, nhân phẩm của người khác”; “Thông tin bịa đặt, sai sự thật xâm phạm danh dự, uy tín, nhân phẩm hoặc gây thiệt hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân khác” sẽ bị Lực lượng chuyên trách bảo vệ an ninh mạng và cơ quan có thẩm quyền áp dụng biện pháp theo quy định của Luật An ninh mạng để xử lý. Theo Luật An ninh mạng, Bộ Công an là cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo và xử lý vi phạm pháp luật về an ninh mạng. Đồng thời, người bị xúc phạm cũng có thể nộp đơn cho TAND theo thủ tục tố tụng dân sự để yêu cầu Tòa án bác bỏ thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình (theo Khoản 2 Điều 34 Bộ Luật Dân sự 2015), yêu cầu người đưa ra thông tin xin lỗi, cải chính công khai và bồi thường thiệt hại (theo Khoản 5 Điều 34 Bộ Luật Dân sự 2015). Trường hợp không xác định được người đã đưa tin ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình thì người bị đưa tin có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố thông tin đó là không đúng (theo Khoản 4 Điều 34 Bộ Luật Dân sự 2015). Thanh Tra Sở TT&TT
Lượt xem: 364

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Kính gửi: Sở Thông tin và Truyền Thông Đà Nẵng Kính nhờ Sở hướng dẫn hồ sơ chuẩn bị cấp giấy xác nhận ngành nghề sản xuất phần mềm, dịch vụ phần mềm theo Thông tư 03/2020/ TT- BTTTT. Công ty chúng tôi cung cấp các sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm, nhưng hiện tại chúng tôi chưa biết nộp các hồ sơ chi tiết để được cấp giấy xác nhận và quy trình cho việc cấp GCN này như thế nào ạ. Tôi xin chân...
  2. Công ty chúng tôi là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, hiện tại công ty chúng tôi dự kiến sẽ phân phối bán buôn và bán lẻ phần mềm (software), phần cứng (hardware) tại Đà Nẵng - Việt Nam. Cho chúng tôi hỏi việc doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có được phép phân phối bán buôn, bán lẻ phần mềm và phần cứng hay không. Trân
  3. Tôi đọc trên báo Doanh nghiệp Việt Nam thấy thông tin ngày 05/11/2021 Sở thông tin truyền thông TP Đà Nẵng ban hành công văn 3266/STTTT-CNTT về việc triển khai kiểm soát, quét mã QR khai báo y tế tại các cơ sở trên địa bàn. Tuy nhiên tôi không biết tìm công văn đó ở đâu, ngay cả khi tôi vào website https://tttt.danang.gov.vn của Sở thông tin truyền thông Đà Nẵng cũng không tìm thấy. Vậy xin quý cơ...
  4. Công ty tôi có mua quyền truy cập của trang web của nhà thầu nước ngoài và bán lại quyền truy cập này có thời hạn (sau đó có thể gia hạn, hoặc ngừng) cho các khách hàng trong nước thì đây có được coi là dịch vụ phần mềm không và dựa trên những căn cứ nào để xác định xác dịch vụ phần mềm. Trân trọng! Trân trọng cảm
  5. Hướng dẫn xác định hoạt động đáp ứng quy trình sản xuất phần mềm Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực liên quan tới phần mềm hệ thống và phần mềm ứng dụng, cụ thể: Công ty thực hiện dịch vụ triển khai phần mềm mà phần mềm đó đã được khách hàng trả phí bản quyền cho Hãng cung cấp (là một bên thứ ba). Để phần mềm bản quyền ứng dụng được phù hợp với từng đối tượng khách hàng, tại mỗi công đoạn trong...

Bản quyền thuộc Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Đà Nẵng

Giấy phép: Số 37/GP-TTĐT do Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử cấp ngày 17/01/2017

Trưởng Ban biên tập: Nguyễn Thu Phương, Phó giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông.

Trụ sở: Tầng 24, tòa nhà Trung tâm Hành chính, số 24 Trần Phú, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 84.0236.3840123 Fax 84.0236.3840124 Email: stttt@danang.gov.vn