Lĩnh vực Lĩnh vực

Chuyên mục hỏi đáp Chuyên mục hỏi đáp

Nội dung hỏi

Câu hỏi: Công ty chúng tôi đang xây dựng lên một trang website - lấy tên là sàn giao dịch thương mại điện tử bất động sản Đà Nẵng - website: https://datxanhdanang.com.vn - để cho cộng đồng mua bán bất động sản Đà Nẵng tiện việc đăng tin rao bán nhà đất. Trên tinh thần tự nguyện, tự chịu trách nhiệm về tin đăng của mình. Tôi có đăng ký bên bộ công thương nhưng thủ tục vẫn chưa xong? Xin hỏi, trong trường hợp nhiều người đăng tin lên website nhưng có một số tin không đúng sự thật lên website? Mà chúng tôi không kiểm duyệt kịp thời, thì chúng tôi sẽ bị xử lý thể nào? Có bị phạt tiền hay không?
Người gửi: Huỳnh Quốc Nha Email: huynhquocnha@gmail.com
Địa chỉ: 120 Hoàng Dư Khương, Đà Nẵng Số điện thoại:
Lĩnh vực: Báo chí xuất bản Ngày gửi: 26/06/2018
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Phan Thành Nhân
Ngày trả lời: 27/06/2018
Trả lời: Nội dung câu hỏi liên quan đến hoạt động của website thương mại điện tử. Nội dung này được điều chỉnh bới Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16/5/2013 của Chính phủ về Thương mại điện tử. Theo đó, chủ sở hữu website thương mại điện tử phải có trách nhiệm quản lý các nội dung trên website của minh. Nếu trên website có các nội dung không đúng sự thật sẽ bị xử lý vi phạm hành chính, được quy định tại Điều 82. Hành vi vi phạm về thông tin và giao dịch trên website thương mại điện tử hoặc ứng dụng di động (Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng và Nghị định số 124/2015/NĐ-CP ngày 19/11/2015 của Chính phủ về sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định 185/2013/NĐ-CP). Sở TT&TT
Lượt xem: 441

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Hiện nay nhà nước quy định về sử dụng Trang thông tin điện tử và mạng xã hội tại Luật Công nghệ thông tin; Nghị định số 72/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng; Nghị định số 15/2020/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, tần số vô tuyến điện, công nghệ thông tin và giao dich điện...
  2. Kính gửi Sở TTTT, hiện nay Bộ TTTT đã có các Thông tư quy định về chức danh nghề nghiệp chuyên ngành TTTT, trong đó quy định các chức danh về lĩnh vực báo chí, xuất bản và truyền hình mà chưa có quy định cụ thể đối với các chức danh làm công tác thông tin, cập nhật dữ liệu điện tử trên Cổng TTĐT. Thực tế, đối với Cổng Thông tin điện tử của các tỉnh là chủ yếu là đơn vị sự nghiệp thuộc Văn phòng...
  3. Công ty chúng tôi là doanh nghiệp chế sản xuất, nhập khẩu sách hướng dẫn sử dụng máy móc, thiết bị theo loại hình A41 (nhập kinh doanh) về để làm sản phẩm mẫu. Vậy Quý cơ quan quản lý nhà nước cho hỏi Công ty chúng tôi có phải có giấy phép nhập khẩu
  4. Em tên là Trần Thanh Vân, hiện tại em đang nghiên cứu một số vấn đề pháp luật về xuất bản. Kính mong nhận được sự giúp đỡ, giải đáp từ Quý cơ quan có chuyên môn trong lĩnh vực xuất bản. Em muốn hỏi về một số vấn đề như sau: 1. Trong trường hợp, một Nhà xuất bản Việt Nam muốn bán xuất bản phẩm tại nước ngoài không bằng hình thức xuất khẩu xuất bản phẩm theo quy định tại Điều 43 Luật xuất bản năm...
  5. Giấy phép xuất bản bản tin của Trường Cao đẳng nghề Đà Nắng ( Giấy phép số 278/ cấp ngày 29-7-2013( thời hạn 5 năm) đã hết hạn. Nhà trường muốn đăng ký lại giấy phép thì cần làm những thủ tục

Bản quyền thuộc Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Đà Nẵng

Giấy phép: Số 37/GP-TTĐT do Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử cấp ngày 17/01/2017

Trưởng Ban biên tập: Nguyễn Thu Phương, Phó giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông.

Trụ sở: Tầng 24, tòa nhà Trung tâm Hành chính, số 24 Trần Phú, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 84.0236.3840123 Fax 84.0236.3840124 Email: stttt@danang.gov.vn