Lĩnh vực Lĩnh vực

Chuyên mục hỏi đáp Chuyên mục hỏi đáp

Nội dung hỏi

Câu hỏi: Hỏi về tính Tổng mức đầu tư dựa trên Giá trị phần mềm và Chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm nội bộ - Theo khoản 3, điều 46 Nghị định 102/2009/NDCP và hướng dẫn tại Công văn 3228/BTTTT-VCL (24/10/2011) Vv Hướng dẫn kiểm thử phần mềm nội bộ, tại mục II, phần 2 thì "Chi phí kiểm thử phần mềm nội bộ được tính vào chi phí phát triển, nâng cấp, chỉnh sửa phần mềm nội bộ". - Tuy nhiên, theo hướng dẫn tại Công văn 2589/BTTTT-ƯDCNTT (24/08/2011) Vv Hướng dẫn xác định chi phí phát triển, nâng cấp phần mềm nội bộ thì các chi phí được tính trong công văn này chưa bao gồm chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm (chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm được tính theo hướng dẫn tại công văn 3228/BTTTT-VCL và công văn 3787/BTTTT-THH). Vậy khi lập dự án đầu tư xây dựng phần mềm nội bộ sử dụng ngân sách nhà nước, sau khi đã tính ra Chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm (gọi là Gkt) theo hướng dẫn tại công văn 3787/BTTTT-TTH (ngày 26/12/2014) thì chi phí này sẽ được đưa vào đâu trong tổng mức đầu tư? Có phải chi phí này (Gkt) sẽ được cộng thêm vào với Giá trị phần mềm (gọi là Gpm, được tính theo hướng dẫn tại Công văn 2589/BTTTT-ƯDCNTT) để đưa vào tính tổng mức đầu tư hay không? Có văn bản nào hướng dẫn chi tiết, cụ thể về cách đưa chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm vào tổng mức đầu tư không?
Người gửi: Nguyễn Văn Nam Email: namnv@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Công nghệ thông tin Ngày gửi: 14/11/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Phan Thành Nhân
Ngày trả lời: 15/11/2017
Trả lời: 1. Theo quy định tại Điều 46 Nghị định số 102/2009/NĐ-CP ngày 06/11/2009 của Chính phủ về quản lý đầu tư ứng dụng công nghệ thông tin sử dụng nguồn vốn ngân sách nhà nước thì: - Công tác kiểm thử chất lượng phần mềm nội bộ do chủ đầu tư tự thực hiện (nếu đủ điều kiện năng lực) hoặc thuê các cá nhân, tổ chức có đủ năng lực; - Chi phí kiểm thử chất lượng thuộc chi phí thiết bị đặc biệt là phần mềm nội bộ trong tổng mức đầu tư/tổng dự toán và chủ đầu tư có trách nhiệm chi trả chi phí này cho cá nhân, đơn vị kiểm thử. - Chủ đầu tư căn cứ trên yêu cầu, quy mô phần mềm cần kiểm thử và các nội dung công việc thực tế của quá trình kiểm thử để xác định chi phí kiểm thử. 2. Ngày 26/12/2014, Bộ Thông tin và Truyền thông đã ban hành công văn số 3787/BTTTT-THH về việc hướng dẫn phương pháp xác định chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm. Do đó, các cơ quan, tổ chức, cá nhân có thể tham khảo sử dụng vào việc xác định chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm phục vụ công tác ứng dụng công nghệ thông tin trong hoạt động của cơ quan nhà nước. 3. Chi phí phát triển, nâng cấp phần mềm nội bộ xác định theo công văn số 2589/BTTTT-ƯDCNTT chưa bao gồm chi phí kiểm thử chất lượng phần mềm nội bộ nói trên. BBT
Lượt xem: 797

Câu hỏi cùng lĩnh vực

  1. Kính gửi: Sở Thông tin và Truyền Thông Đà Nẵng Kính nhờ Sở hướng dẫn hồ sơ chuẩn bị cấp giấy xác nhận ngành nghề sản xuất phần mềm, dịch vụ phần mềm theo Thông tư 03/2020/ TT- BTTTT. Công ty chúng tôi cung cấp các sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm, nhưng hiện tại chúng tôi chưa biết nộp các hồ sơ chi tiết để được cấp giấy xác nhận và quy trình cho việc cấp GCN này như thế nào ạ. Tôi xin chân...
  2. Công ty chúng tôi là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, hiện tại công ty chúng tôi dự kiến sẽ phân phối bán buôn và bán lẻ phần mềm (software), phần cứng (hardware) tại Đà Nẵng - Việt Nam. Cho chúng tôi hỏi việc doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có được phép phân phối bán buôn, bán lẻ phần mềm và phần cứng hay không. Trân
  3. Tôi đọc trên báo Doanh nghiệp Việt Nam thấy thông tin ngày 05/11/2021 Sở thông tin truyền thông TP Đà Nẵng ban hành công văn 3266/STTTT-CNTT về việc triển khai kiểm soát, quét mã QR khai báo y tế tại các cơ sở trên địa bàn. Tuy nhiên tôi không biết tìm công văn đó ở đâu, ngay cả khi tôi vào website https://tttt.danang.gov.vn của Sở thông tin truyền thông Đà Nẵng cũng không tìm thấy. Vậy xin quý cơ...
  4. Công ty tôi có mua quyền truy cập của trang web của nhà thầu nước ngoài và bán lại quyền truy cập này có thời hạn (sau đó có thể gia hạn, hoặc ngừng) cho các khách hàng trong nước thì đây có được coi là dịch vụ phần mềm không và dựa trên những căn cứ nào để xác định xác dịch vụ phần mềm. Trân trọng! Trân trọng cảm
  5. Hướng dẫn xác định hoạt động đáp ứng quy trình sản xuất phần mềm Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực liên quan tới phần mềm hệ thống và phần mềm ứng dụng, cụ thể: Công ty thực hiện dịch vụ triển khai phần mềm mà phần mềm đó đã được khách hàng trả phí bản quyền cho Hãng cung cấp (là một bên thứ ba). Để phần mềm bản quyền ứng dụng được phù hợp với từng đối tượng khách hàng, tại mỗi công đoạn trong...

Bản quyền thuộc Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Đà Nẵng

Giấy phép: Số 37/GP-TTĐT do Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử cấp ngày 17/01/2017

Trưởng Ban biên tập: Nguyễn Thu Phương, Phó giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông.

Trụ sở: Tầng 24, tòa nhà Trung tâm Hành chính, số 24 Trần Phú, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 84.0236.3840123 Fax 84.0236.3840124 Email: stttt@danang.gov.vn